เป็นสิวช่วงฉีดยาคุมทำยังไงได้บ้าง
สิวที่เกิดขึ้นในช่วงที่ฉีดยาคุมกำเนิดเป็นเรื่องที่พบได้บ่อยเนื่องจากฮอร์โมนในร่างกายมีการเปลี่ยนแปลงค่ะ สิ่งนี้เกิดจากฮอร์โมนโปรเจสเตอโรนในยาคุมที่ส่งผลกระทบต่อการผลิตน้ำมันในต่อมไขมัน ทำให้เกิดการอุดตันและสิวได้ ดังนั้นวิธีรับมือสามารถทำได้ดังนี้ค่ะ:
-
การดูแลผิวหน้า
- ล้างหน้าวันละ 2 ครั้งด้วยผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดสูตรอ่อนโยน
- หลีกเลี่ยงการใช้ผลิตภัณฑ์แต่งหน้าที่ทำให้เกิดการอุดตัน (Non-comedogenic)
- หลีกเลี่ยงการขัดหรือถูหน้าแรงเกินไป เพราะอาจกระตุ้นการอักเสบ
-
การปรับพฤติกรรมการดูแลสุขภาพ
- รับประทานอาหารที่มีโอเมก้า-3 และหลีกเลี่ยงอาหารมันหรือของหวานมากเกินไป
- ดื่มน้ำให้เพียงพอเพื่อช่วยขับของเสียออกจากร่างกาย
- ลดความเครียดและพักผ่อนให้เพียงพอ เพราะความเครียดอาจกระตุ้นสิวได้
-
ปรึกษาแพทย์หรือผู้เชี่ยวชาญ
- หากสิวเกิดขึ้นอย่างรุนแรง เช่น สิวอักเสบหรือสิวหัวหนอง ควรปรึกษาแพทย์ผิวหนัง
- แจ้งแพทย์เกี่ยวกับการฉีดยาคุม อาจพิจารณาเปลี่ยนเป็นยาคุมแบบอื่นที่มีฮอร์โมนเหมาะสมกว่า
- ในบางกรณี แพทย์อาจแนะนำยารักษาสิว เช่น ยาทาเบนโซอิลเปอร์ออกไซด์หรือยาปฏิชีวนะ
หากปัญหานี้ยังคงอยู่หรือแย่ลง การขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากผู้เชี่ยวชาญหรือสูตินรีแพทย์จะช่วยให้ได้รับการแก้ไขที่ครอบคลุมและปลอดภัยค่ะ