การดูแลเมื่อกินยาปฏิชีวนะแล้วเกิดอาการท้องเสีย

กินยาปฏิชีวนะแล้วท้องเสีย ต้องกินอะไรเสริมไหมคับ

การกินยาปฏิชีวนะบางชนิดอาจทำให้ระบบนิเวศจุลชีพในลำไส้เสียสมดุล ส่งผลให้เกิดอาการท้องเสียได้ค่ะ เพราะยาปฏิชีวนะไม่เลือกทำลายเฉพาะเชื้อโรค แต่ยังทำลายแบคทีเรียดี (probiotics) ในลำไส้ด้วย ดังนั้นสิ่งที่ควรทำคือการช่วยฟื้นฟูสมดุลลำไส้และป้องกันภาวะขาดน้ำค่ะ

แนวทางแนะนำ:

  • ดื่มน้ำมากขึ้น เพื่อป้องกันภาวะขาดน้ำ โดยเฉพาะน้ำเกลือแร่ (ORS) ถ้าท้องเสียมากค่ะ
  • เสริมโปรไบโอติก เช่น โยเกิร์ตที่มีแบคทีเรียมีชีวิต (Lactobacillus, Bifidobacterium) หรืออาหารเสริมโปรไบโอติก เพื่อช่วยฟื้นฟูแบคทีเรียดีในลำไส้ค่ะ
  • รับประทานอาหารย่อยง่าย เช่น ข้าวต้ม ซุปใส กล้วยน้ำว้า เพื่อไม่ให้ลำไส้ทำงานหนัก และหลีกเลี่ยงของมัน ของทอด และนมสดในช่วงที่ท้องเสียค่ะ
  • ติดตามอาการ ถ้าท้องเสียเกิน 3 วัน มีไข้สูง หรือมีเลือดปนในอุจจาระ ควรพบแพทย์เพื่อประเมินว่าเป็นภาวะติดเชื้อรุนแรง เช่น Clostridium difficile ค่ะ

โดยทั่วไปอาการท้องเสียจากยาปฏิชีวนะจะดีขึ้นเองภายในไม่กี่วันหลังหยุดยาหรือเมื่อจุลชีพในลำไส้ปรับสมดุล แต่การเสริมโปรไบโอติกและดูแลร่างกายอย่างเหมาะสมจะช่วยให้ฟื้นตัวเร็วขึ้นค่ะ หากต้องใช้ยาปฏิชีวนะต่อควรปรึกษาแพทย์เพื่อปรับชนิดหรือให้คำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ